
Kayan karafa sun shahara sosai a masana'antar hakar ma'adanai da masana'antar siminti don niƙa kayan zuwa ƙananan foda. Ingancin niƙa na kayan karafa yana da matuƙar mahimmanci saboda yana shafar tasirin hanyoyin da ke biyo baya. Fahimtar abubuwan da ke shafar ingancin niƙa na iya taimakawa wajen inganta aikin niƙa don samun mafi kyawun aiki da ingancin kuzari.
Abubuwa da dama na iya shafar kaurin nika na mashin ball. Wadannan abubuwan za a iya raba su zuwa rukuni guda biyu: kayan aikin aiki da halayen kayan.
– Gudun da mashinan gishiri ke aiki yana da matuqar tasiri akan tsarin nika.
– Gudun masu mahimmanci shine gudun da karfin centrifugal ya zama daidai da karfin nauyi a kan saman ciki na mil. Aiki a wannan gudun ko kusa da shi na iya inganta ingancin nika.
– Mafi kyawun sauri yawanci yana tsakanin kashi 65% zuwa 75% na saurin muhimmanci.
– Girman da rabon kayan niƙa (kwallaye) suna shafar ingancin niƙa da launin ƙarshe.
– Manyan kwallaye suna da tasiri sosai wajen karya manyan kwayoyi, yayin da ƙananan kwallaye suke da inganci wajen ƙwanƙwasawa mai laushi.
- Hadewar da ta dace ta nau'in ƙwallon daban-daban na iya inganta tsarin hakowa.
– Yawan kayan aiki da kuma kayan niƙa a cikin mai niƙa yana shafar ingancin niƙa.
- Cika mil din sama na iya haifar da rage ingancin grinding da kuma karuwar lalacewa akan abubuwan mil din.
- Rashin cika aikin na iya haifar da rashin ingancin niƙa da ƙaruwar amfani da kuzari.
– Tsawon lokacin da kayan ake taƙawa yana shafar launin sa.
– Lokutan gudawa masu tsawo yawanci suna haifar da ƙananan ƙwayoyi, amma gudawa mai yawa na iya haifar da ƙara yin grinding, wanda ke cinye ƙarin makamashi da rage ingancin mills.
- Tsarin m-san, ciki har da tsarin layin da nau'in fitarwa (overflow ko grate), na iya shafar aikin niƙa.
– An tsara layukan da kyau na iya inganta tashin hankali da jujjuyawar balls, yana inganta ingancin grinding.
- Masu hakar ƙarfi suna buƙatar ƙarin kuzari don niƙa kuma na iya haifar da ƙananan ƙwayoyi.
- An iya amfani da sikeli na Mohs na kauri don tantance wahalar gasa kayan daban-daban.
- Yawan danshi mai yawa na iya haifar da taruwar ƙwayoyi, wanda zai rage ingancin ƙwacewa kuma ya haifar da fitar da abubuwa masu kauri.
- Bushe kayan kafin a nika zai iya taimakawa wajen samun kananan kwayoyi mafi kyau.
- Girman kayan da aka shigar a cikin niƙa yana shafar ingancin niƙa.
– Girman abinci ƙanana yana haifar da niƙa mai kyau, saboda kayan na da sauƙin rushewa.
- Hadewar sinadaran kayan na iya shafar yadda za a yauki shi.
– Kayan aiki masu ma'auni iri ɗaya yawanci suna da sauƙin niƙa su zama ƙwanƙwasa mai kyau.
Don cimma ingancin nika mafi kyau, kuyi la'akari da wadannan dabarun:
Ta hanyar fahimta da sarrafa waɗannan abubuwan, masu aiki za su iya inganta aikin mashinan ƙwallon, suna samun ƙudurin gicingin da ake so yayin da suke inganta amfani da makamashi da rage farashin aiki.